Menu

Hỏi & đáp

Hỏi về phá đá đường liên thôn

Nội dung câu hỏi :

Kính chào Quý Cơ quan! Giấy phép lái xe môtô hai bánh của tôi do Sở GTVT Lào Cai cấp năm 2007, do trong quá trình cất giữ, sử dụng mặc dù đã ép dẻo nhưng vẫn bị hấp hơi và nhòe tên,... Vậy Tôi xin hỏi muốn có GPLX mới tôi cần có và phải làm những thủ tục gì? Xin cảm ơn!

Trả lời :

Về việc công dân hỏi  Sở GTVT Lào Cai trả lời như sau:

Theo quy định tại Thông tư 46/2012/TT-BGTVT ngày 07/11/2012 của Bộ GTVT quy định về  đào tạo, sát hạch cấp Giấy phép lái xe: Người có Giấy phép lái xe bị hỏng hoặc mất được xét đổi lại theo quy định.Thủ tục hồ sơ gồm:

1) Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại phụ lục 29 thông tư 46/2012/TT-BGTVT (đơn này được in tại nơi tiếp nhận và trả kết quả của Sở GTVT, lái xe không phải viết)

2) Bản chính hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe

3) Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

4) Bản sao chụp  Giấy phép lái xe, Chứng minh thư nhân dân

Khi đã có đầy đủ các hồ sơ trên, người có GPLX cần đổi trực tiếp mang đến bộ phận một cửa của Sở GTVT để làm thủ tục đổi và gép GPLX, người có GPLX  được cơ quan cấp GPLX chụp ảnh và phải xuất trình Giấy phép lái xe, chứng minh nhân dân gốc để đối chiếu.

Giấy phép lái xe bị mờ nhòe

Nội dung câu hỏi :

Kính chào Quý Cơ quan! Giấy phép lái xe môtô hai bánh của tôi do Sở GTVT Lào Cai cấp năm 2007, do trong quá trình cất giữ, sử dụng mặc dù đã ép dẻo nhưng vẫn bị hấp hơi và nhòe tên,... Vậy Tôi xin hỏi muốn có GPLX mới tôi cần có và phải làm những thủ tục gì? Xin cảm ơn!

Trả lời :

Về việc công dân hỏi  Sở GTVT Lào Cai trả lời như sau:

Theo quy định tại Thông tư 46/2012/TT-BGTVT ngày 07/11/2012 của Bộ GTVT quy định về  đào tạo, sát hạch cấp Giấy phép lái xe: Người có Giấy phép lái xe bị hỏng hoặc mất được xét đổi lại theo quy định.Thủ tục hồ sơ gồm:

1) Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại phụ lục 29 thông tư 46/2012/TT-BGTVT (đơn này được in tại nơi tiếp nhận và trả kết quả của Sở GTVT, lái xe không phải viết)

2) Bản chính hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe

3) Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

4) Bản sao chụp  Giấy phép lái xe, Chứng minh thư nhân dân

Khi đã có đầy đủ các hồ sơ trên, người có GPLX cần đổi trực tiếp mang đến bộ phận một cửa của Sở GTVT để làm thủ tục đổi và gép GPLX, người có GPLX  được cơ quan cấp GPLX chụp ảnh và phải xuất trình Giấy phép lái xe, chứng minh nhân dân gốc để đối chiếu.

Thưa quý sở! Tôi có câu hỏi như sawu. Khi xe liu thông trên đường cần có giấy phí duy trì đường bộ không?

Nội dung câu hỏi :

Thưa quý sở! Tôi có câu hỏi như sawu. Khi xe liu thông trên đường cần có giấy phí duy trì đường bộ không?

Trả lời :

Về việc công dân hỏi Sở GTVT  trả lời như sau:

          - Tại Điều 6 thông tư Số: 186/2013/TT-BTC ngày 05 tháng 12 năm 2013 của Bộ Tài chính Hướng dẫn thực hiện xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý phí, lệ phí quy định:

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi không thực hiện đúng thông báo nộp tiền phí, lệ phí của cơ quan thuế; thời hạn nộp tiền phí, lệ phí.

2. Phạt tiền từ 01 đến 03 lần số tiền phí, lệ phí gian lận, trốn nộp đối với hành vi gian lận, trốn nộp phí, lệ phí theo quy định. Mức phạt tiền tối đa là 50.000.000 đồng.

Do vậy việc sử phạt đối với hành vi không mua phí đường bộ vẫn đang được áp dụng theo quy định trên.
          Hiện nay chưa có quy định nào sử phạt người tham gia giao thông không mang theo Biên lai thu phí bảo trì đường bộ.
         Trân trọng trao đổi để công dân được biết

hỏi đáp tư vấn

  • EN5QG4
  • GỬI LÀM LẠI